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KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO
TANZANIA, DAR ES SALAAM

SHAURI NA. 02 - 2020/2021

DHIDI YA

CARRY MASTORY MEDIA T/A CARRY MASTORY

SHAURI NA. 02 - 2020/2021

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA
(MAUDHUI YA MTANDAONI), 2018

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

1.1 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kutoa maudhui
mtandaoni kwa Carry Mastory, kwa ajili ya kuchapisha na kutangaza
habari mbali mbali mitandaoni.

1.2 Kwa mujibu wa Kanuni ya 4 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki
na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018, Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania ina jukumu la kutunza kumbukumbu za watoa huduma wote
wa maudhui mtandaoni pamoja na kuchukua hatua stahiki za kisheria
dhidi ya mtoa huduma yo yote wa maudhui mitandaoni atakayekiuka
Kanuni za Maudhui Mtandaoni au Sheria nyingine.

1.3  Katika tarehe na vipindi tofauti, Carry Mastory kupitia Chaneli yake ya
YouTube, inatuhumiwa kuchapisha maudhui yenye lugha isiyo na staha
na kuhamasisha ufanyaji wa ngono kinyume na maumbile. Pia
walichapisha Maudhui yasiyokuwa na mizania ya habari.

1.4 Tarehe 16 Juni, 2020, Carry Mastory inatuhumiwa kuwa
ilichapisha/iliweka mtandaoni kupitia Chaneli yake ya YouTube maudhui
yenye kichwa cha habari Mambo ya Buza kwa Mpalange/
Vibamia/Wanaume wa Kinondoni/ Kila Mwanamke ana Wanaume wa
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3/Kiba/ Harmonize, bila ya kuzingatia Sheria, Kanuni, na Maadili ya
Uandishi na Utangazaji wa Habari.

Katika picha jongefu hiyo iliyochapishwa tarehe 16 Juni, 2020,
mtangazaji wa Carry Mastory alikuwa akimhoji mtu aliyejitambulisha
kwa jina la Mr. Misifa ambapo katika mahojiano hayo, mhojiwa alikuwa
akitamka na kushabikia maneno Buza kwa Mpalange na kutoa tafsiri
yake kwa lugha ya mtaani kwamba ni kufanya mapenzi kinyume na
maumbile, jambo ambalo ni kinyume na Sheria, Kanuni na Maadili ya
Uandishi na Utangazaji wa Habari nchini.

Katika mahojiano hayo, mtangazaji wa Carry Mastory na Mr. Misifa
waliongea yafuatayo:

Mr. Misifa: Ukiwa unaenda Buza kwa Mpalange ni mwisho kwa hiyo
anamaanisha kwa Mpalange ni nyuma ya Buza, kwamba nyuma ya Buza ni
kutamu nadhani wewe mwenyewe hilo neno ukilitafsiri vizuri ushaelewa.
Mwanamke ana pande mbili ana mbele na nyuma.

Nick Tozi: Hivi nikuulize kwanza unajua maana ya kwa Mpalange ni nini? Au
kwa Mpalange ni wapi utapata kuyajua.

Nick Tozi: tukiachana na vichekesho ambavyo umekuwa ukipost lakini vile vile
unapostigi kwichkwich zile huwa unafikiriaga nini mzee?

Mr. Misifa: Kwichkwich mara nyingi huwa napenda kuwaelimisha wadada,
unajua wadada wamekuwa tu wanatoa comments wanaume hawawezi
hawawezi lakini je wewe unaweza ndani yake? Unamlaumu mwanaume
hakufikishi wewe unamfikisha? Una uhakika gani kama mwanaume amefika
kileleni? Wewe unalalamika hufiki je uanaume ungeuvaa wewe ungemfikisha?
Umeona kwa hiyo mara nyingi natoa tu elimu hata kwa wanaume natoa pia elimu
kwa wanaume wenzangu huwa natoa vitu wanaume mjifunze hapa mtagiane
kwa hiyo tunatagiana vile vile.

Mr. Misifa: Mpalange ni nyuma ya Buza, kwamba nyuma ya Buza ni kutamu
nadhani wewe mwenyewe hilo neno ukilitafsiri vizuri utaelewa.

Mwanamke ana pande mbili ana nyuma na mbele akikwambia nyuma ni kutamu
unakuwa tayari ushapata picha.

Nick Toz: kwa hiyo kwa Mpalange ni huko...

Mr. Misifa: Kwa Mpalange ni nyuma ya mwanamke, yaani kwa Mpalange ni
nyuma, mwisho au nyuma sijui unanielewa vizuri? Kama ni mwisho au nyuma
kwa hiyo akiongea mwanamke kama Jikeshupa kwamba kwa Mpalange ni

- kutamu tukimchukua Jikeshupa mtu kamweka hapa mbele tukamwangalia wapi

ni mbele na wapi ni nyuma utajua nazungumszia sehemu gani.

Pia, tarehe 27 Juni, 2020, kupitia Chaneli yao ya YouTube, Carry
Mastory wanatuhumiwa kuwa walichapisha maudhui ya mkutano wa
msanii Godfrey Tumaini, maarufu kama Dudubaya na Waandishi wa
Habari. Katika mkutano huo, Dudubaya alitoa kashfa na shutuma dhidi
ya Baraza la Sanaa Tanzania (BASATA) na uongozi wake kuwa
wanakwamisha sanaa nchini na kushikilia rufaa yake ili aendelee
kufungiwa mpaka kampeni zipite. Maudhui hayo yaliyoegemea upande
mmoja na yaliyojaa shutuma, kashfa na chuki yalichapishwa bila
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kuzingatia Weledi. Maudhui hayo hayakufuata Sheria, Kanuni na Maadili
ya Uandishi na Utangazaji wa Habari nchini.

Katika mkutano huo na Waandishi wa Habari, Dudubaya aliongea
maneno yafuatayo:

“So kinachofanyika kwanini BASATA ile rufaa yangu kwa Waziri
Mwakyembe hata juzi nimeona Juliana Shonza kaongea kwamba
Dudubaya hajaja kwangu hajaja kwa Waziri yaani ile rufaa yangu
kwa sababu wakati inapokelewa na Wizara ni Baraza la Sanaa
ndio inapelekwa wameishikilia palepale,..so kinachoendelea ni
kwamba wanifungie mpaka mwakani mpaka kampeni zipite sijui
umenielewa hapo...mnanielewa walimwengu?...kwa hiyo hii
kampeni Baraza la Sanaa tunaposhindana ni kwamba wanatumika
na hawa majizi kwenye Sanaa na hasa hasa kuna watu pale
BASATA watatu kama wanne,watano wanatumika kwenye huu
mchezo mchafu kwa kukwamisha Sanaa kitu kinachofanya mpaka
wasanii kina Lady Jaydee kina Vanessa kina nani...”

Vile vile, tarehe 14 Julai, 2020, Carry Mastory kupitia Chaneli yao ya
YouTube waliendelea kurusha na kuchapisha maudhui yaliyojaa
shutuma, chuki na kashfa dhidi ya Baraza la Sanaa la Tanzania (BASATA)
na Uongozi wake bila kuzingatia mizania kwa kutowapa nafasi
watuhumiwa kutolea ufafanuzi tuhuma hizo.

Katika mahojiano hayo, mwanamuziki Dudubaya alitamka maneno
yafuatayo:

“Pale BASATA pale kuna watu kama wawili hivi wana vichwa
kama matikiti. Haiwezekani taifa eti mtu anatapeliwa mbele ya
Naibu Waziri halafu huyo huyo kiongozi wa BASATA
anamsainisha mkataba analiambia lile eti lile jizi analiambia hivi
eti nakulipa hela yako ole wako uongee na Waandishi wa habari
kwenye taifa huru kuna uhuru gani huyo Meshack huyo mtoto
Madam Ritha kamsainisha mkataba mbele ya huyu huyu
Mwingereza huyu unamwambia eti mtoto asihojiwe ni siri
analipwaje? Ni udikteta gani huu. Baraza la Sanaa kuna watu
wengi sana pale lakini kuna innocent people wako pale lakini
huyu Mwingereza huyu ndo maana narudia eti kuna siku
ananiambia hivi msafishe huyu mama nilimwambia wewe ni
mburura ndo maana kichwa kama tikiti huwezi ukanituma
nimsafishe mtu mwizi huwezi. Na ndio maana nilishawahi kukaa

" na watu nikawaambia hii Sanaa inakoelekea watu watakuja

Lozl

kupigana tanchi nafikiri tanchi mnaelewa maana yake...”

Aidha tarehe 09 Julai, 2020, Carry Mastory walichapisha katika Chaneli
yao ya YouTube, mahojiano na mtu aliyejitambulisha kama Bi. Zai.
Katika mahojiano hayo, mtangazaji wa Carry Mastory alimruhusu Bi. Zai
kutamka maneno yasiyo na staha kinyume na Maadili ya Uandishi na
Utangazaji wa Habari.

1.12 Katika mahojiano hayo Bi. Zai alitamka maneno yafuatayo:
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Mtangazayji: Nitajie sifa mbili za Mmakonde kwanza.

Mhojiwa: Mmmmmbh...ufundi kitandani. Ahhh mmmh na mtafutaji
hakuna Mmakonde mvivu mvivu.

Mtangazaji: Asa wamakonde mafundi kitandani mbona shemeji yetu
kakubwaga.

Mhojiwa: Sijawahi kuachwa nikikuchoka natoka mwenyewe tuu.

Mtangazaji: Bwana Stan alikimbia Bwana Stan Bakora bwana
akakimbia huna lolote kitandani.

Mhojiwa: Sijawahi kuwa na mahusiano na Stan Bakora ni mshikaji
wangu sana sijawahi kuwa na mahusiano nae.

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kitendo cha kuchapisha na kutangaza maudhui yasiyo na staha na
yanayoshabikia ufanyaji wa ngono kinyume na maumbile, yenye
shutuma, matusi na kashfa na yasiyozingatia mizania ya habari, Carry
Mastory inatuhumiwa kukiuka Kanuni Na. 5 (1) (a), (b), 7(1) (&) (b), 12 (b)
(c) na (k) (i) (ii) (iii) za Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Maudhui ya Mtandaoni), 2018. Kanuni tajwa zinasomeka kama
ifuatavyo:

5-(1) For the purpose of these Regulations, an online content provider

shall have the obligations to-

(a) ensure that online content is safe, secure and does not contravene
the provisions of any written law;

(b) take into account trends and cultural sensitivities of the general
public.

7-(1) A licencee of online radio and television intended for broadcasting
over the public internet with the objective of informing, entertaining and
educating the public shall adhere to the following conditions:

(@) content streamed to abide to regulations governing the broadcasting
services;
(b) adhere to journalism ethics and professionalism.

12.-Online content services provider shall not publish-
(b) obscene content
(c) hate speech
(k)  content that uses bad language including-

(i) the use of disparaging or abusive words which is calculated to
offend an individual or a group of persons;

(ii) crude references words, in any language commonly used in the
United Republic, which are considered obscene or profane
including crude references to sexual intercourse and sexual
organs;

(iii) hate speech.
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WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

Tarehe 27 Julai, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa Carry
Mastory, wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na kufika
mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza dhidi ya tuhuma zinazowakabili.

Tarehe 03 Agosti, 2020, Uongozi wa Carry Mastory uliwasilisha utetezi
wa maandishi uliosainiwa na Catherine Ngowo, Mkurugenzi wa Carry
Mastory. Pia, tarehe 05 Agosti, 2020, Uongozi huo ukiwakilishwa na
Catherine Ngowo, Mkurugenzi wa Carry Mastory, pamoja na Gervas
Andrew, Meneja wa Uendeshaji wa Kituo ulifika mbele ya Kamati kutoa
utetezi.

KUSOMEWA SHTAKA, KUANGALIA NA KUSIKILIZA MAUDHUI YA
CARRY MASTORY

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa Carry Mastory shitaka lao. Pia,
Kamati ya Maudhui na Uongozi wa Carry Mastory waliangalia na
kusikiliza maudhui yaliyochapishwa na kutangazwa na Carry Mastory
katika tarehe tajwa hapo juu na kisha kuualika Uongozi huo kujitetea ili
kujiridhisha iwapo maudhui hayo yalikiuka Kanuni au la.

UTETEZI WA CARRY MASTORY

Katika maelezo yao ya maandishi, Carry Mastory wamekiri mashtaka yao
yote, wameomba radhi na kuahidi kutorudia kosa. Wamesema kuwa kwa
kuzingatia umuhimu wa suala hili na kwa kutambua wajibu walionao
kwa jamii, Taifa na tasnia ya habari, wamefanya maboresho na kuchukua
hatua za kiutendaji ili kuhakikisha hawakiuki tena Sheria na Kanuni.

Waliendelea kusema kuwa wameyafuta maudhui yaliyokiuka Kanuni
katika Chaneli yao kabla ya kupokea barua ya wito wa Kamati. Pia
wamepanga kushirikiana na wadau wa masuala ya Sheria ili kutoa
mafunzo ya Sheria kuhusu Maudhui Mtandaoni kwa watangazaji na
wafanyakazi wao kabla ya mwisho wa mwezi huu wa Agosti ili kuwajengea
watendaji wao uelewa katika Kanuni za Utangazaji. Vile vile, wamesema
kuwa wameboresha utaratibu wa kuhakiki maudhui kabla ya
kuyachapisha au kuyatengeneza. Hatua hii imeenda sambamba na
uimarishaji wa udthibiti wa maudhui kabla ya kurushwa hewani.
Walimalizia kwa kuiomba Kamati iwasamehe na iendelee kuwalea.

- Katika utetezi wao wa mdomo walisema kuwa Kituo chao ni kichanga na

kwamba wanapitia changamoto nyingi na kubwa na hivyo wataajiri mtu
wa kuyasimamia vizuri maudhui kabla ya kuchapishwa. Walidai kuwa
msanii Dudubaya amekuwa akiwalazimisha kuchapisha maudhui yake na
wasipofanya hivyo, huwa anawachafua mitandaoni.

Walisisitiza kuwa Vituo vya Maudhui Mtandaoni vinapitia changamoto za
vitisho na kashfa kutoka wasanii kama Dudubaya. Walipoulizwa na
Kamati, kama walitoa tarifa Polisi kuhusu kutishiwa na wasanii kwa vile
ni kosa la jinai walijibu kuwa hawajafanya hivyo. Pia, walidai kuwa wao
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kama vijana wanapitia changamoto za kuwepo kwa misemo mbali mbali
mitaani, ambapo kwa kukosa kwao uelewa wanaona ni maneno ya
kawaida. Kuhusu kosa la kutozingatia mizania ya habari, walidai kuwa
siku kadhaa baada ya kuchapisha maudhui yale, waliamua kufanya
mahojiano na BASATA ambao walilitolea ufafanuzi suala lile.

Wlihitimisha utetezi wao kwa kusema kuwa tayari wameshakaa na
wafanyakazi wao ili kuwaonya na kuwaelimisha kuhusu Sheria, Kanuni
na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari.

TATHMINI YA KAMATI
Katika tathmini yake Kamati imebaini mambo yafuatayo:-

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba Carry Mastory imetenda makosa
ya kuchapisha na kutangaza maudhui yasiyo na staha na yanayoshabikia
ufanyaji wa ngono na mapenzi ya kinyume na maumbile kwa makusudi
kama walivyokiri wenyewe;

Kulikuwa na ukiukaji mkubwa wa Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi
na Utangazaji wa Habari katika uwasilishwaji wa Maudhui yao pamoja na
maneno yaliyotumika. Maudhui yao pia yalilenga kuhamasisha ufanyaji
wa vitendo ambavyo havikubaliki kwa mujibu wa Maadili na Utamaduni
wa Kitanzania;

Kuwa hoja ya uchanga wa Kituo chao iliyotolewa na Carry Mastory haina
mashiko kwa sababu wao kama chombo cha habari wana wajibu wa
kuzingatia Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa
Habari;

Kamati ya Maudhui imejiridhisha kuwa Carry Mastory wana udhaifu
mkubwa katika maandalizi/utayarishaji, usimamizi na uhariri/ uhakiki
wa maudhui yao. Vile vile, wafanyakazi wake wanauelewa mdogo wa
Sheria na Kanuni zinazosimamia chombo chao;

Kamati ya Maudhui imeona hoja ya Carry Mastory kuwa vyombo vya
habari vina changamoto ya misemo/maneno mbali mbali yanayoibuka
mitaani haina mashiko kwa sababu wana wajibu wa kufanya uchaguzi
sahihi wa maneno yanayozingatia Sheria na Kanuni kabla ya kuyatumia
kwenye maudhui yao. Sio kila misemo/maneno ya mitaani yanafaa
kutumika kwenye chombo cha habari,

Carry Mastory imetenda kosa la kutangaza maudhui yenye shutuma,
matusi na kashfa na yasiyozingatia mizania ya habari dhidi ya BASATA
kwa makusudi kwani Sheria, Kanuni na madili ya fani zinawataka kutoa
fursa kwa BASATA kutolea ufafanuzi tuhuma dhidi yao walizozitangaza
dhidi yao;

Kamati ya Maudhui imeona kuwa utetezi wa Carry Mastory kuwa siku
kadhaa baada ya kutangaza maudhui yenye shutuma dhidi ya BASATA,
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waliwapa BASATA nafasi kutolea ufafanuzi shutuma zile, hauna mashiko
kwa sababu Sheria na Kanuni zinawataka wangewapa BASATA nafasi
katika kipindi kile kile walichotumia kutangaza shutuma dhidi yao.
Utangazaji wa maudhui bila ya kuzingatia mizania ya habari ni kosa
kubwa la kiweledi na kimaadili katika Uandishi na Utangazaji wa Habari;

Kamati imeona kuwa utetezi wa Carry Mastory kuwa huwa wanapata
vitisho na kashfa kutoka kwa wasanii kama Dudubaya wasipotangaza
maudhui yao hauna mashiko kwa sababu wao kama chombo cha habari,
chenye dhamana ya kuistawisha jamii, wanapaswa kuchagua kuzingatia
Sheria na Kanuni zaidi kuliko kuogopa vitisho/kashfa ili kuepuka
kutangaza maudhui yanayomomonyoa madili ya jamii kwa kisingizio cha
vitisho/kashfa. Carry Mastory pia wameshindwa kuthibitisha kama
wameshawahi kuripoti vitisho na kashfa hizo wanazodai katika vyombo
vya ulinzi na usalama;

Hivyo, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa Carry Mastory imetenda
makosa ya kutangaza maudhui yasiyo na staha na yanayoshabikia
ufanyaji wa ngono na mapenzi ya kinyume na maumbile, yenye shutuma,
matusi na kashfa na yasiyozingatia mizania ya habari kinyume na Kanuni
Na. 5 (1) (a), (b), 7(1) (a) (b), 12 (b) (c) na (k) (i) (i) (ili) za Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018.

USHAURI WA KAMATI KWA CARRY MASTORY

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa Carry
Mastory kuimarisha utayarishaji, usimamizi na uhariri wa maudhui yao
ili kuepuka utangazaji wa maudhui yanayovunja Sheria, Kanuni, Weledi
na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari;

Pia, Carry Mastory wanashauriwa kuhakikisha wanawapatia watangazaji
wao mafunzo ya mara kwa mara kuhusu Sheria, Kanuni na madili ya
Uandishi na Utangazaji wa Habari kuepuka makosa.

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliotolewa na Uongozi wa Carry
Mastory, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa Carry
Mastory kupitia Chaneli yake ya YouTube wamekiuka Kanuni tajwa za

Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018.

Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa Carry
Mastory:

1. Wanapewa Onyo Kali;

2. Wanawekwa chini ya uangalizi kwa muda wa miezi sita (6) pamoja
na kutahadharishwa kuwa hatua kali zaidi za kisheria zinaweza
kuchukuliwa dhidi yao iwapo hawatajirekebisha ndani ya muda
tajwa; §



3. Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Tano (TZS. 5,000,000.00) tu,
itakayolipwa kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA);
Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tarehe 14 Agosti, 2020.
Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa

Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal - FCT) iko wazi ndani ya siku 21
(ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Joseph Method Mapunda

Makamu ] wenyek1t1 wa Kamatl ya Maudhui
PAMOJA NA WAJUMBE WAFUATAO WA KAMATI YA MAUDHUI:

1.  Abdul Ramadhani Ngarawa,...::Z....0.... e eien <




